Quang cảnh Hội thảo tại Quảng trường Sông Hoài
Sau một ngày làm việc với 4 phiên thảo luận (gồm 1 phiên toàn thể và 3 phiên chuyên đề), các đại biểu đã nghe 20 báo cáo tham luận được Ban tổ chức chọn trình bày từ hơn 100 tham luận của các học giả, nhà nghiên cứu trong nước và quốc tế gửi đến cùng những ý kiến phát biểu, trao đổi sôi nổi, trên tinh thần khoa học cởi mở. Hội thảo bước đầu đã gặt hái được những thành quả và mở ra nhiều triển vọng cho việc nghiên cứu, hợp tác trong thời gian tới.
Hội thảo lần này cũng có sức hút đặc biệt và nhận được sự quan tâm của các giới, các ngành, góp thêm tư liệu và nhận thức để góp phần nhận diện vai trò của Hội An trong hệ thống thương cảng Việt Nam và khu vực; để vùng đất này vừa luôn giữ được bản sắc độc đáo vừa có bước phát triển bền vững trên những chặng đường tiếp theo. Sau hội thảo, Ban tổ chức sẽ tiến hành các bước thu nhận toàn văn các bài tham luận và phản biện để sớm in ấn và cho phát hành sách vào cuối năm nay.
ĐỖ HUẤN
Lượt xem: 737 Bản in Email Quay lại