Phần thi tài năng của các em học sinh
Hội thi nhằm nâng cao nhận thức cho lứa tuổi học sinh về tác hại của thuốc lá, hướng đến một thế hệ chủ nhân tương lai của Hội An nói không thuốc lá. Thông qua hình thức Hội thi sinh động này, cũng nhằm tạo sân chơi vui tươi, gặp gỡ, giao lưu bổ ích cho các em học sinh. Đồng thời, cũng nhằm tuyên truyền nâng cao nhận thức của các cấp quản lý, của cộng đồng, toàn xã hội trong công tác phòng, chống tác hại của thuốc lá, hướng đến xây dựng Hội An- Thành phố du lịch không khói thuốc lá.
Đông đảo giáo viên, học sinh của các trường cổ động cho Hội thi
Hội thi gồm 03 phần gồm: Kiến thức, hùng biện, tài năng (ngoài ra có phần thi dành cho khán giả).
Phần thi kiến thức, gồm 20 câu hỏi dạng trắc nghiệm chọn 1 trong 4 phương án trả lời (A, B, C, D) về tác hại của thuốc lá, Luật Phòng chống tác hại của thuốc lá. Phần thi hùng biện, các đội trình bày chủ đề: Tác hại của thuốc lá thụ động, đặc biệt đối với phụ nữ và trẻ em; Hút thuốc lá và bệnh ung thư; Hút thuốc lá và bệnh tim, mạch; Hút thuốc lá và bệnh sức khỏe sinh sản; Hút thuốc lá và bệnh hô hấp. Trong phần thi tài năng các đội đã biểu diễn các tiết mục văn nghệ sinh động, hấp dẫn có nội dung về phòng chống tác hại của thuốc lá.
Trao thưởng tại Hội thi
Kết quả, giải nhất thuộc về trường THCS Nguyễn Bỉnh Khiêm, trường Nguyễn Khuyến đạt giải nhì, trường Chu Văn An đạt giải ba, 2 trường Kim Đồng và Phan Bội Châu được trao giải khuyến khích./.
Ngọc Khuê