- Nhằm đảm bảo đủ thời gian cách ly xã hội theo quy định, để bảo vệ quyền lợi khi sau này triển khai áp dụng các chính sách hỗ trợ an sinh xã hội, yêu cầu phải đủ 15 ngày.
- Tình hình dịch bệnh Covid 19 tại thành phố cơ bản đã được khống chế và kiểm soát; thành phố đã 9 ngày liên tục không phát sinh F0, hiện chỉ còn 90 F1 đang cách ly tập trung. Tuy nhiên, nguồn nguy cơ lây nhiễm vẫn cao do các địa phương lân cận tình hình đang phức tạp. (Phường Điện Ngọc, Điện Bàn mới có 3 F0 trong cộng đồng, Quảng Ngãi áp dụng Chỉ thị 15 toàn tỉnh, TP Đà Nẵng tăng mức thực hiện trên Chỉ thị 16+).
- BCĐ thành phố cần rà soát lại toàn bộ các khâu, thực tiễn diễn biến và đánh giá, rút kinh nghiệm, dự báo dự lường mọi tình huống. Trên cơ sở đó chuẩn bị thật tốt các công việc, nhất là tiếp tục đón bà con từ TP HCM và Đà Nẵng về theo chủ trương của BCĐ tỉnh.
- Từ 0g ngày Chủ Nhật, 15/8/2021, TP HỘI AN sẽ chuyển cấp độ phòng chống dịch Covid-19 sang áp dụng Chỉ thị 15. BCĐ TP sẽ có biện pháp cụ thể phù hợp với từng hoạt động, từng địa bàn cụ thể, đảm bảo 2 yêu cầu: Trước hết và trên hết là phòng chống dịch bệnh bảo vệ sức khoẻ, sinh mạng của nhân dân; thứ hai từng bước ổn định đời sống và phục hồi các hoạt động.
Kính mong tất cả mọi người tiếp tục đoàn kết, thống nhất quyết tâm và hành động phòng chống dịch Covid 19 !