![](http://www.hoianrt.vn/images/2019/9/BENHPHONG13919.jpg)
Hội An hiện có 13 bệnh nhân phong tại 6 xã, phường đang được quản lý và chăm sóc chu đáo- Ảnh: Minh Anh
Những năm qua, cùng với sự quan tâm của các cấp ủy Đảng, chính quyền, Trung tâm y tế TP.Hội An đã chủ động xây dựng kế hoạch và phối hợp với các cơ quan, ban ngành và Trạm y tế các xã, phường tập trung thực hiện công tác loại trừ bệnh phong. Trong đó, công tác tuyên truyền được chú trọng thực hiện với hình thức đa dạng như tổ chức các lớp tập huấn về kiến thức bệnh phong, tuyên truyền qua khám bệnh, tranh ảnh, tờ rơi tại phòng khám Trung tâm y tế và Trạm y tế xã, phường, tuyên truyền cổ động trực quan…Cạnh đó, các trường trung học cơ sở cũng tổ chức giảng dạy và kiểm tra kiến thức về bệnh phong cho học sinh. Hàng năm, TTYT Hội An còn phối hợp với Bệnh viện Da liễu Quảng Nam tổ chức tập huấn chuyên môn bệnh phong - da liễu cho cán bộ y tế tuyến cơ sở.
Qua kiểm tra, ngành chuyên môn cấp trên đánh giá cao sự nỗ lực và kết quả đạt được của Hội An trong công tác loại trừ bệnh phong. Trong đó, từ năm 2008 đến nay, tại Hội An không phát hiện bệnh nhân phong mới. Kết quả đó có được là nhờ sự phối hợp và thực hiện đồng bộ, hiệu quả các giải pháp loại trừ bệnh phong từ việc khám phát hiện bệnh, phòng chống tàn tật, quản lý người bệnh cho đến công tác tuyên truyền, giáo dục y tế về bệnh phong, chăm lo đời sống của người bệnh phong.