Theo đó, cá thể rùa này được ngư dân Nguyễn Sâm, sinh sống ở thôn Bãi Hương, xã Tân Hiệp phát hiện bị mắc lưới đánh cá của ông tại khu vực Mũi Dứa, đảo Cù Lao Chàm. Ngay lập tức, ông Sâm đã cắt lưới để rùa trở về trạng thái bình thường, đồng thời thông tin cho Ban Quản lý Bảo tồn biển Cù Lao Chàm tiếp nhận.
Theo nhận định của các cán bộ kỹ thuật của Ban Quản lý, cá thể rùa này có thể đã sinh trưởng từ 15 đến 20 năm, hoàn toàn khỏe mạnh, đủ sức sống khi được thả về môi trường biển Cù Lao Chàm.
Ông Sâm trực tiếp tham gia thả rùa về biển.
Lượt xem: 984 Bản in Email Quay lại