Bảo hiểm xã hội TP và Trung tâm Y tế TP ký kết hợp đồng đại lý thu. ảnh: Phú Toàn
Theo đó, các đại lý thu sẽ tuyên truyền, phổ biến kịp thời các chủ trương, đường lối của Đảng và chính sách, pháp luật của Nhà nước về BHXH, BHYT đến người tham gia BHXH; tổ chức điểm thu tại địa phương theo quy định, đảm bảo thực hiện giao dịch điện tử; …
Việc ký kết hợp đồng với đại lý thu nhằm tạo thêm kênh tuyên truyền vận động nhân dân tham gia BHXH. Ảnh: Phú Toàn
“Đây là mục tiêu đột phá được BHXH thành phố thực hiện trong năm 2021 nhằm triển khai hiệu quả Nghị quyết số 28-NQ/TW ngày 23/5/2018 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khoá XII về cải cách chính sách bảo hiểm xã hội. Việc ký kết hợp đồng đại lý thu với Trung tâm y tế và Bưu điện Hội An nhằm mở rộng đối tượng và tạo thêm kênh tuyên truyền vận động nhân dân tham gia BHYT hộ gia đình, BHXH tự nguyện” – bà Trương Thị Minh Tâm, Giám đốc BHXH TP. Hội An nói.
Tập huấn nghiệp vụ cho các nhân viên đại lý thu. Ảnh: Phú Toàn
Tại đây, BHXH thành phố còn tổ chức tập huấn nghiệp vụ cho các đại lý thu như: các quy định, chính sách về BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình; quy trình, nghiệp vụ và thủ tục hồ sơ liên quan đến công tác thu BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình.
Kết thúc buổi tập huấn, các nhân viên đại lý thu đã được nghe lãnh đạo, các tổ chuyên môn của BHXH thành phố giải đáp thắc mắc liên quan đến nghiệp vụ đại lý thu; đồng thời thực hành bài kiểm tra và sẽ được BHXH TP cấp chứng chỉ nhân viên đại lý thu nếu đạt yêu cầu.
Mỹ Lệ