![](/Uploaded/image/Chinhtrixahoi/mat%20tran%20Cam%20Thanh.jpg)
Quang cảnh Hội nghị
Ông Nguyễn Văn Nguyên – Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã chủ trì hội nghị, đại biểu tham dự có ông Trần Chiến, Phó bí thư Đảng uỷ - Chủ tịch HĐND xã, cùng các đại biểu BTV Đảng uỷ, Thường trực HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam xã, thành viên Ban tư vấn của Uỷ ban MTTQ Việt Nam xã; đại diện lãnh đạo Hội Liên hiệp Phụ nữ, Hội Nông dân, Hội Cựu chiến binh, Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, BCH công an xã; Bí thư, Thôn trưởng, Trưởng và phó Ban công tác Mặt trận của 6 thôn.
Tại hội nghị, ông Trần Văn Phúc - Trưởng công an xã thay mặt Thường trực UBND xã trình bày nội dung dự thảo Kế hoạch và Quy chế hoạt động của BCĐ. Hơn 20 ý kiến phản biện, góp ý cho dự thảo Kế hoạch và Quy chế. Các ý kiến phát biểu tại hội nghị đều đồng thuận và đánh giá cao về xây dựng mô hình, sát với tình hình thực tế tại địa phương.
Nhằm đảm bảo hiệu quả cao nhất trong quá trình triển khai thực hiện mô hình, nhiều đại biểu đề nghị: Cần có sự phân công thực hiện, phối hợp đồng bộ giữa các ngành, với Mặt trận, các đoàn thể từ xã đến các thôn, trong tất cả các khâu từ công tác chỉ đạo, phối hợp thực hiện đến công tác tuyên truyền, vận động.Đặc biệt là công tác phòng, chống các loại tội phạm, nhằm ngăn chặn phát sinh tội phạm mới, đồng thời hạn chế tình trạng tái phạm. Song song đó là công tác bồi dưỡng kỹ năng vận động, thuyết phục, cảm hoá, giáo dục người phạm tội tại gia đình và cộng đồng dân cư cho cán bộ từ xã đến thôn.
Hiện tại địa phương Cẩm Thanh có 37 đối tượng cần tập trung quản lý, cảm hoá, giáo dục để hoà nhập cộng đồng, trong đó có 13 đối tượng liên quan về ma tuý, còn lại là các đối tượng hình sự. Riêng trong 6 tháng đầu năm 2019 có 2 trường hợp liên quan về ma tuý và 2 trường hợp vị phạm hình sự.