Học sinh tiểu học trường Cẩm Phô và các cháu của trường mẫu giáo Măng Non là 2 đơn vị đầu tiên được tham quan thư viện, tại đây các em được các cô quản lý thư viện giới thiệu lịch sử hình thình thư viện Thanh Hóa, được khám phá, tìm hiểu về hoạt động của thư viện cũng như những không gian đọc, học tập, truy cập internet, các kho sách, số lượng đầu sách,…Ngoài ra, các em còn được tham gia những trò chơi bổ ích về an toàn giao thông, nếp sinh hoạt, học tập….
Đây là một trong những hoạt động hướng đến Ngày sách Việt Nam lần thứ IV- 21/4 và Ngày bản quyền thế giới 23/4, Đồng thời tuyên truyền, quảng bá văn hóa đọc đến công chúng nhất là thế hệ thiếu niên, nhi đồng, hướng cho các em có thói quen đọc sách.
Trong thời gian đến hoạt động này sẽ được tiếp tục tổ chức, tạo nên một động thường xuyên của thư viện Thanh Hóa và các trường học trên địa bàn Thành phố.
Một số hình ảnh về hoạt động " Chúng em cùng nhau khám phá thư viện"
Các em được giới thiệu về lịch sử thư viện Thanh Hóa
Giới thiệu các kho sách tại thư viện
... và cùng tham gia các trò chơi bổ ích