|
Đây là năm thứ 8 Hội An tham gia sự kiện "Giờ Trái đất": Ảnh: K.L |
"Giờ Trái đất" là chiến dịch toàn cầu do Quỹ quốc tế về bảo vệ thiên nhiên (WWF) tổ chức nhằm kêu gọi người dân và doanh nghiệp tắt đèn một giờ để tiết kiệm điện năng, chung tay hành động để giảm nhẹ phát thải khí nhà kính, giảm thiểu tác động tiêu cực của biến đổi khí hậu. Năm nay là năm thứ 8 liên tiếp TP.Hội An tham gia hưởng ứng sự kiện "Giờ Trái đất" với chủ đề “Hành động nhỏ, ý nghĩa lớn”.
Theo ông Nguyễn Văn Sơn - Phó Chủ tịch UBND TP.Hội An, sự kiện "Giờ Trái đất" rất có ý nghĩa đối với thành phố, đặc biệt phù hợp với chủ trương xây dựng Hội An - thành thành phố sinh thái nên địa phương luôn khuyến khích các cá nhân, doanh nghiệp tham gia nhằm hướng đến sự phát triển bền vững.
|
Chung tay bảo vệ hành tinh xanh. Ảnh: K.L |
Đúng 20 giờ 30, nghi thức đóng cầu dao điện được ấn nút bắt đầu cho một giờ tắt điện. Cùng thời gian này trong khu phố cổ nhiều hoạt động đã diễn ra như biểu diễn nhạc Flamenco, hòa tấu nhạc cụ dân tộc, trò chơi bài chòi, hát dân ca, hò khoan đối đáp trên ghe bầu, thả hoa đăng….
Trước đó, sáng cùng ngày, một số hoạt động hưởng ứng cũng được tổ chức sôi nổi như dọn vệ sinh “Một giờ vì Hội An sạch hơn”, kêu gọi mọi người thực hiện tắt các thiết bị năng lượng khi không sử dụng, sử dụng các vật liệu, phương tiện tiêu dùng, giao thông thân thiện với môi trường… thu hút đông đảo người dân và du khách tham gia.
|
"Giờ Trái đất" đã trở thành sự kiện thu hút đông đảo người dân và du khách tham gia hưởng ứng. Ảnh: K.L |