Ban chỉ đạo phòng chống COVID-19 thành phố Hội An khẳng định diễn biến tình hình đã được dự lường từ trước và trong tầm kiểm soát. Cơ quan chức năng tiếp tục rà soát, khoanh vùng, xác định đầy đủ, chính xác những nhóm người có nguy cơ và khả năng bị lây nhiễm cao để tiến hành điều tra dịch tễ, thực hiện các giải pháp y tế theo quy định.
Để tăng cường công tác phòng, chống dịch bệnh Covid – 19, cần thiết phải triển khai các biện pháp kịp thời, phù hợp ở mức độ cao hơn, quyết liệt hơn, giảm thiểu khả năng lây lan ra cộng đồng, sẵn sàng và chủ động ngăn chặn, ứng phó với dịch bệnh, Ban chỉ đạo phòng chống COVID-19 thành phố Hội An rất mong mọi người cần hết sức bình tĩnh, không hoang mang, tin tưởng vào sự chung tay góp sức quyết tâm của cả hệ thống chính trị, cộng đồng, người dân.
Ban chỉ đạo phòng chống COVID-19 thành phố Hội An yêu cầu người dân cần chủ động nâng cao ý thức bảo vệ sức khỏe bản thân và cộng đồng, tự giác thực hiện những khuyến cáo, hướng dẫn của nhà nước về các việc nên làm, không nên làm để phòng chống dịch COVID-19. Tự bản thân mỗi người, mỗi gia đình, từng cơ sở kinh doanh dịch vụ cần lưu ý hết sức tránh những hoạt động tập trung đông người hoặc các phương diện tiếp xúc có nguy cơ dễ nhiễm bệnh, hạn chế đi ra ngoài, thực hiện nghiêm việc sát khuẩn, tiệt trùng, đeo khẩu trang nơi đông người để phòng chống lây lan dịch bệnh.