Cổng chào lắp đặt ở cửa ngõ của thành phố sẽ là biểu tượng của Hội An- Ảnh: Quốc Hải
Cổng chào vào thành phố Hội An là công trình có ý nghĩa lớn về chính trị, văn hóa và là biểu tượng của thành phố Hội An, vì thế, phương án thiết kế phải mang tính mỹ thuật, hiện đại, mang nét đặc trưng riêng và tạo được ấn tượng đối với du khách khi đến Hội An. Cổng chào vào thành phố Hội An sẽ được xây dựng tại 4 điểm, gồm: Điểm giao đường An Dương Vương và Hùng Vương, điểm giao đường Lạc Long Quân và Hai Bà Trưng, Điểm giao đường An Dương Vương và Nguyễn Tất Thành, điểm giao cầu Cửa Đại và Trần Nhân Tông.
Thời gian nhận phương án dự thi từ ngày 01 đến ngày 31 tháng 5 năm 2019. Sau khi chấm tuyển, Hội đồng thi tuyển sẽ trưng bày các thiết kế để lấy ý kiến cộng đồng và công bố trao giải vào đầu tháng 7 tới./.
Kê hoạch thi phương án kiên trúc