Đây là một trong những hoạt động nằm trong đề tài: “Nghiên cứu, phục hồi, bảo vệ quần thể rùa biển tại Cù Lao Chàm” do ông Nguyễn Văn Vũ chủ nhiệm, thực hiện từ năm 2017 đến năm 2020. Trong thời gian trên, Vườn Quốc gia Côn Đảo sẽ chia sẻ nguồn lợi cho Cù Lao Chàm tổng cộng 6 đợt, dự kiến khoảng trên 3 ngàn quả trứng rùa biển, đưa về ấp tại Cù Lao Chàm. Cùng với đó, Ban Quản lý Khu Bảo tồn biển Cù Lao Chàm sẽ tổ chức nhiều hoạt động khác (nằm trong khuôn khổ đề tài) như tổ chức truyền thông nâng cao nhận thức cộng đồng về bảo tồn loài rùa biển trước nguy cơ tuyệt chủng, phân vùng bảo vệ bãi đẻ của rùa, điều tra nguồn thức ăn của rùa biển trong khu sinh quyển; nhận diện các nguy cơ thách thức và khả năng sinh trưởng của loài rùa biển tại Cù Lao Chàm…
Một cá thể rùa biển trên cát - Ảnh : Lê Hiền
Lê Hiê
Lượt xem: 1,395 Bản in Email Quay lại