Với chủ đề “Vì cuộc sống an toàn, lành mạnh cho trẻ em trong thế giới công nghệ số”, diễn đàn trẻ em do UBND Phường Cẩm Phô tổ chức vào chiều ngày 26/6 có sự tham gia trực tiếp của 120 em thiếu nhi .
Tại diễn đàn các em đã được nghe những kiến thức cỏ bản về công nghệ số, những lợi ích và tác hại của việc lạm dụng điện thoại, máy tính, ti vi, mạng internet, mạng xã hội… đối với cuộc sống con người, đặc biệt là những tác động tiêu cực đến sự phát triển của trẻ em. Từ đó, các em đã đề xuất giải pháp thích ứng với thế giới công nghệ hiện đại.
Bên cạnh đó, chương trình cũng tạo cơ hội cho các em thiếu nhi trên toàn địa bàn phường được giao lưu, trò chuyện, đặt câu hỏi với đại diện các ban, ngành của Phường. Tập trung vào các vấn đề như: sự cần thiết bảo vệ an toàn cho trẻ em thông qua kiểm soát nội dung thông tin trên mạng xã hội, trò chơi điện tử; tổ chức thêm những hình thức sinh hoạt hè mới lạ, bổ ích, các chương trình kỹ năng sống, bồi dưỡng năng khiếu cho học sinh trong dịp hè…
Một số hình ảnh tại buổi diễn đàn
![](/Uploaded/image/HINH%20MANH%20T%C3%9A/T%C3%9A%20C%E1%BA%A8M%20PH%C3%94/IMG-0196.JPG)
Diễn đàn trẻ em năm 2018 là dịp để các cấp, ngành, nhà trường, các bậc cha mẹ lắng nghe, xem xét và phản hồi ý kiến của trẻ em về nhu cầu khám phá, sử dụng công nghệ số. Từ đó, đưa ra các giải pháp phù hợp nhằm đảm bảo cho các em có cuộc sống an toàn, lành mạnh, tránh bị tổn thương bởi mặt trái của công nghệ hiện đại.